Box S9 hay S8: từ Exynos 8895 lên 9810 có đáng
Box S9 đắt hơn S8 350.000đ mỗi máy. S9 hơn ở RAM và bộ nhớ, S8 hơn ở Android mới ổn định. Bảng chọn theo ứng dụng.
Mục lục bài viết

Box S9 đắt hơn Box S8 350.000đ mỗi máy, tức 1.750.000đ với box 5 máy và 7.000.000đ với box 20 máy. Khoản thêm đó mua được chip Exynos 9810 mạnh hơn, bản 6GB RAM và bộ nhớ từ 64GB trở lên. Nhưng nếu ứng dụng cần Android 13–15 chạy ổn định, S8 lại là lựa chọn tốt hơn, vì trên S9 chỉ OneUI 12 là bản ROM ổn định nhất. Câu hỏi Box S9 hay S8 vì vậy xoay quanh hai thứ: ứng dụng cần bao nhiêu RAM, và cần Android mấy.
Box Phone Farm là khung sắt lắp sẵn nhiều điện thoại đã tháo màn hình và pin, cắm một nguồn tổng và điều khiển từ máy tính. S8 (đời 2017) và S9 (đời 2018) là hai dòng liền nhau ở One.
Box S9 hay S8: chênh bao nhiêu
| Cấu hình | S8 | S9 | Chênh |
|---|---|---|---|
| Box USB 5 máy | 5.000.000đ | 6.750.000đ | 1.750.000đ |
| Box USB 10 máy | 8.000.000đ | 11.500.000đ | 3.500.000đ |
| Box USB 20 máy | 14.000.000đ | 21.000.000đ | 7.000.000đ |
| Box LAN 20 máy | 15.000.000đ | 22.000.000đ | 7.000.000đ |
| P30 USB + LAN 20 máy | 16.000.000đ | 23.000.000đ | 7.000.000đ |
Chênh 350.000đ mỗi máy ở mọi cấu hình, lớn hơn hẳn mức chênh giữa S8 và S7 (150.000đ mỗi máy). Với box 20 máy, 7.000.000đ gần bằng một nửa giá Box S8 20 máy, nên bạn cần lý do rõ ràng để lên S9.
Từ Exynos 8895 lên Exynos 9810
| Thông số | S8 | S9 |
|---|---|---|
| Chip | Exynos 8895 | Exynos 9810 |
| Đồ họa (GPU) | Mali-G71 MP20 | Mali-G72 MP18 |
| RAM | 4GB | 4GB (S9) hoặc 6GB (S9+) |
| Bộ nhớ trong | 32GB hoặc 64GB | 64GB, 128GB hoặc 256GB |
| Android trong danh sách ROM | 9 tới 15 | 9 tới 16 |
| Bản ROM ổn định | Cả 7 bản | OneUI 12 ổn định nhất |
Chip là bộ xử lý của điện thoại. Exynos 9810 là đời sau của Exynos 8895, cùng tiến trình 10nm nhưng nhân xử lý mạnh hơn. Thông số gốc trên GSMArena: Galaxy S8 và Galaxy S9.
S9 hơn ở RAM và bộ nhớ
RAM là bộ nhớ tạm giữ các ứng dụng đang mở. S8 có 4GB. S9+ có 6GB, giúp mỗi máy giữ được nhiều ứng dụng mở song song hơn trước khi phải tắt bớt ứng dụng nền. Đây là khác biệt đáng tiền nhất khi lên S9, nếu việc của bạn cần mở nhiều ứng dụng trên mỗi máy.
Bộ nhớ trong của S9 bắt đầu từ 64GB, có bản 128GB và 256GB. S8 có 32GB hoặc 64GB. Ứng dụng lưu nhiều dữ liệu trên máy, hoặc cần cài nhiều ứng dụng lớn, thì S9 thoải mái hơn.
Khi đặt Box S9, bạn nên hỏi rõ bản S9 hay S9+ và mức bộ nhớ, vì RAM khác nhau giữa hai bản.
S8 hơn ở độ ổn định của Android mới

ROM là bản hệ điều hành cài trên máy. Đây là điểm ngược với suy nghĩ “đời mới hơn thì tốt hơn”.
Trên S8, theo kinh nghiệm cài đặt của One, cả 7 bản ROM đều ổn định, từ Android 9 tới OneUI 15. Hai bản khách dùng nhiều nhất là OneUI 14 và OneUI 15.
Trên S9, OneUI 12 là bản ổn định nhất. Các bản Android cao hơn như OneUI 15 hay LineageOS 16 vẫn cài được, nhưng chưa ổn định bằng. Trong box, ROM kém ổn định nghĩa là nhiều máy lỗi giữa chừng hơn, bạn phải vào xử lý tay nhiều hơn.
Kết quả: ứng dụng cần Android 13, 14 hoặc 15 và cần chạy êm thì S8 phù hợp hơn S9, dù S8 rẻ hơn. Cách chọn ROM cho S9 có trong bài ROM cho Box S9.
Bảng chọn theo ứng dụng
| Ứng dụng của bạn | Nên chọn | ROM |
|---|---|---|
| Cần Android 12 trở xuống, mở ít ứng dụng mỗi máy | S8 (rẻ hơn) | Theo mức Android |
| Cần Android 12 trở xuống, mở nhiều ứng dụng mỗi máy | S9+ 6GB | OneUI 12 |
| Cần lưu nhiều dữ liệu trên máy | S9 | OneUI 12 |
| Cần Android 13–15, chạy ổn định | S8 | OneUI 14 hoặc OneUI 15 |
| Cần Android 13 trở lên và cũng cần nhiều RAM | Hỏi kỹ thuật về dòng đời sau | Tùy dòng |
Nhiệt và hiệu năng

S8 không nóng như S7, chạy ổn với việc ở mức trung bình và game nhẹ. S9 có chip mạnh hơn nên xử lý nhanh hơn với cùng việc. Cả hai dòng đều cần chỗ đặt thoáng, chừa khoảng trống quanh quạt và không xếp các box sát nhau khi chạy liên tục.
Nếu việc của bạn là game nặng hoặc đồ họa 3D, cả S8 lẫn S9 đều chưa phải lựa chọn tốt. Nên xem các dòng như S20, S21.
Tính khoản chênh theo tháng
Với box 20 máy, S9 đắt hơn S8 7.000.000đ. Giả sử bạn dùng box 24 tháng:
- Chênh mỗi tháng: 7.000.000đ chia 24, khoảng 292.000đ.
- Chênh mỗi máy mỗi tháng: khoảng 14.600đ.
Con số này đáng trả khi RAM 6GB hoặc bộ nhớ lớn của S9 thật sự giúp việc chạy nhanh hơn, ít máy treo vì thiếu bộ nhớ. Nếu việc chỉ cần 4GB và ứng dụng cần Android 13 trở lên, bạn trả thêm mà lại nhận ROM kém ổn định hơn. Khi đó S8 hợp lý hơn.
Tình huống minh họa: 20 máy, hai lựa chọn
Một nhóm cần 20 máy chạy một ứng dụng yêu cầu Android 14, mỗi máy chỉ mở ứng dụng đó và trình duyệt.
Lựa chọn S9: Box USB 20 máy 21.000.000đ. Muốn Android 14 thì phải cài bản Android cao, chấp nhận chưa ổn định bằng OneUI 12. Lựa chọn S8: Box USB 20 máy 14.000.000đ, cài OneUI 14, bản ổn định và được dùng nhiều. Nhóm chọn S8, tiết kiệm 7.000.000đ mà máy chạy êm hơn.
Đổi đề bài: ứng dụng chỉ cần Android 11, nhưng mỗi máy phải mở 5–6 ứng dụng cùng lúc. Lúc này S9+ 6GB với OneUI 12 đáng tiền hơn.
Kết luận
Lên S9 khi bạn cần nhiều RAM hoặc nhiều bộ nhớ trong, và ứng dụng chạy được trên Android 12. Ở lại S8 khi ứng dụng cần Android 13–15 chạy ổn định, hoặc khi việc không đòi nhiều RAM. Chênh 350.000đ mỗi máy chỉ đáng khi bạn dùng đúng phần S9 hơn.
Câu hỏi thường gặp
One chưa có số đo nhiệt so sánh riêng giữa hai dòng. Cả hai đều cần chỗ đặt thoáng khi chạy liên tục.
Khác biệt chính là RAM: S9 có 4GB, S9+ có 6GB. Bạn mở nhiều ứng dụng mỗi máy thì hỏi bản S9+ khi đặt.
Nên khi có việc cần nhiều RAM hoặc nhiều bộ nhớ. Hai box khác dòng thì chia hai nhóm máy trong phần mềm, mỗi nhóm một kịch bản.
Đủ cho phần lớn ứng dụng phổ thông. Lưu nhiều video hoặc cài nhiều ứng dụng lớn thì hỏi bản 128GB hoặc 256GB.
Bạn gửi tên ứng dụng và số ứng dụng mỗi máy cần mở cùng lúc qua Zalo 0987 828 466. Kỹ thuật One báo nên lấy Box Phone Farm S8/S8+ hay Box Phone Farm S9/S9+, kèm bản ROM nên cài.
Cần tư vấn Box Phone Farm?
Kỹ thuật viên tại TP.HCM và Hà Nội hỗ trợ chọn gói, chọn máy, lắp đặt.
Gọi 0987 828 466Xem Box Phone Farm
Kiến thức Cloud PhoneKết hợp Box Phone Farm và Cloud Phone: chia việc thế nào cho đỡ tốn
Kiến thức Box Phone FarmƯu nhược điểm Box S7: 4 điểm mạnh, 3 điểm yếu và cách xử lý
Phần mềm & Hướng dẫnGói Combo Remote + Automation: khi nào nên mua